Hội Quán 24h
>> Đăng nhập : Bạn đã có tài khoản ở forum click vào để gõ ID và password.
>> Đăng ký : Bạn chưa có tài khoản ở forum, đăng ký 1 tài khoản để tham gia thảo luận.
===========================================
Khách viếng thăm vẫn có thể xem gần như toàn bộ nội dung được chia sẻ.
Nếu là người mới đến hoàn toàn thì vui lòng ghé qua khu "Nội quy - Hướng dẫn sử dụng diễn đàn" trước để nắm những cái cơ bản.
Chúc các bạn vui vẻ.
Hội Quán 24h
>> Đăng nhập : Bạn đã có tài khoản ở forum click vào để gõ ID và password.
>> Đăng ký : Bạn chưa có tài khoản ở forum, đăng ký 1 tài khoản để tham gia thảo luận.
===========================================
Khách viếng thăm vẫn có thể xem gần như toàn bộ nội dung được chia sẻ.
Nếu là người mới đến hoàn toàn thì vui lòng ghé qua khu "Nội quy - Hướng dẫn sử dụng diễn đàn" trước để nắm những cái cơ bản.
Chúc các bạn vui vẻ.
Hội Quán 24h
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Hội Quán 24h

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Admin 1 (1025)
HÀN PHONG (644)
qtuan2902 (616)
Yến trinh Nhok li (608)
dinhdomesco0310 (524)
pe.heo (318)
Admin (160)
Thiên Thanh (155)
BaBy Monkey (153)
Nắng xuân (145)
888...ai có rảnh thì vào đây 8 nhé lượt xem888...ai có rảnh thì vào đây 8 nhé - 6724 Xem
Chuyên mục đăng ký bài hát lượt xemChuyên mục đăng ký bài hát - 6550 Xem
Tình yêu và nỗi nhớ lượt xemTình yêu và nỗi nhớ - 6266 Xem
Cùng đối thơ chữ " chờ " nha bà con lượt xemCùng đối thơ chữ " chờ " nha bà con - 5977 Xem
Thơ hoài niệm lượt xemThơ hoài niệm - 5862 Xem
Riêng một góc trời lượt xemRiêng một góc trời - 5319 Xem
Thi đấu đối thơ nào lượt xemThi đấu đối thơ nào - 5229 Xem
Trò chơi hát nối nè :D lượt xemTrò chơi hát nối nè :D - 4529 Xem
Bâng quơ.... lượt xemBâng quơ.... - 4469 Xem
Mới đến chung nhà zoi mọi người nek!hjhj lượt xemMới đến chung nhà zoi mọi người nek!hjhj - 3604 Xem
qtuan2902 nhắn vớiChỉ còn là kỷ niệm
gửi vào lúc Mon Jan 28, 2019 9:44 pm ...
:Chân thành chúc các bạn được thành công và hạnh phúc trên con đường đi của mỗi người.

Chào nhé ! Những người bạn của tôi..

Những sai lầm khi kết hônXem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Fri Mar 23, 2012 7:45 pm
Những sai lầm khi kết hôn Bgavatar_01Những sai lầm khi kết hôn Bgavatar_02_newsNhững sai lầm khi kết hôn Bgavatar_03
Những sai lầm khi kết hôn Bgavatar_04_newHội Trưởng - Hội Độc ThânNhững sai lầm khi kết hôn Bgavatar_06_newsNhững sai lầm khi kết hôn Bgavatar_06
Những sai lầm khi kết hôn Bgavatar_07Những sai lầm khi kết hôn Bgavatar_08_newsNhững sai lầm khi kết hôn Bgavatar_09
Hội Trưởng - Hội Độc Thân[Thành viên] - Hội Trưởng - Hội Độc ThânThành Viên Danh Dự
Thành Viên Danh Dự
Tâm trạng : happy
Sinh nhật Sinh nhật : 16/06/1984
Xu : 46231
Số lần được cám ơn Số lần được cám ơn : 1
Ngày Tham Gia Ngày Tham Gia : 14/09/2011
Đến từ Đến từ : Sài Gòn
Nick yahoo : 0587
Những sai lầm khi kết hôn Vide

Bài gửiTiêu đề: Những sai lầm khi kết hôn

Tiêu đề: Những sai lầm khi kết hôn

Các nghiên cứu về hôn nhân cho thấy, yếu tố quan trọng nhất để có hôn nhân hạnh phúc là khâu lựa chọn đối tượng kết hôn. Nếu lựa chọn sai thì mầm mống thất bại đã có ngay từ đầu. Nhiều khi toàn bộ phần đời còn lại chỉ để sửa chữa sai lầm đó.
Kết hôn với người không yêu mình
Nghĩa là chỉ có bạn yêu người ta nhưng họ nói thẳng ra là họ không hề yêu bạn và càng không muốn kết hôn với bạn. Thế nhưng do bạn quá yêu nên tìm mọi cách đưa bằng được người đó vào bẫy hôn nhân. Cũng có trường hợp họ không nói thẳng tuột ra nhưng cách đối xử hờ hững, nhạt nhẽo khiến bạn có thể nhận ra là họ không yêu mình.
Đôi khi họ đồng ý kết hôn với bạn, nhưng không phải vì tình yêu, mà vì những động cơ vụ lợi khác. Dĩ nhiên bạn tưởng như thế là mình sẽ có hạnh phúc nhưng thật ra, bạn đã mắc phải một sai lầm nghiêm trọng vì khi hôn nhân không được xây dựng trên nền móng tình yêu giữa hai người sẽ làm cho bạn suốt đời đau khổ do mình dâng hiến cho họ tình yêu chân thành, còn họ chỉ trả lại cho ta toàn “hàng rởm”.
Đó là chưa kể đến một ngày họ đi tìm người khác. Bởi vì khi tình yêu đã không có trong hôn nhân, nó rất có thể sẽ có ngoài hôn nhân.
Kết hôn do sức ép của cha mẹ
Đây là cuộc hôn nhân không phải do tình yêu của hai người, mà do mong muốn hoặc vì quyền lợi ích kỷ của người khác, dù đó là cha mẹ bạn. Những cuộc hôn nhân như thế thường không có tình yêu, hai người sẽ sống với nhau một cuộc đời buồn tẻ và và gượng ép, uổng phí một kiếp người.
Đó là chưa kể thường xuyên xảy ra những mâu thuẫn, cãi cọ, hành hạ nhau chứ không phải để mưu tìm hạnh phúc. Đến lúc cha mẹ già tất phải sang thế giới bên kia, chỉ còn bạn và người đó phải chịu nỗi bất hạnh dài lê thê cho đến khi chết mới hết nợ đời.
Kết hôn vì sốt ruột
Do cảm thấy lẻ loi khi mọi người đều đã có đôi, tuần nào cũng có người mời dự đám cưới, thế là tuy chưa thực sự yêu ai nhưng bạn cũng cứ “tặc lưỡi” kết hôn với bất cứ người nào đồng ý kết hôn với mình, mà không cần tìm hiểu kỹ về họ.
Khi về sống với nhau mới biết họ không hợp với mình, kỵ nhau như nước với lửa. Những cuộc hôn nhân như thế này ngày nay thường dẫn đến ly hôn, làm cho cuộc đời dang dở, lại phải tìm người để “sang sông” lần nữa, thành thử đã chậm lại càng chậm hơn.
Kết hôn để ràng buộc ai đó với mình
Trường hợp này thường xảy ra giữa hai người đã có một thời yêu nhau, có thể cũng thắm thiết. Nhưng sau một quá trình tìm hiểu, một trong hai người cảm thấy người kia không hợp với mình, không thể đem lại hạnh phúc cho nhau được, tìm cách ngãng ra.
Trong khi đó do lo sợ mất người yêu, bạn nghĩ rằng cứ làm đám cưới là “ván đã đóng thuyền” chẳng thể chạy đi đâu được.
Nhưng đó là cách suy nghĩ sai lầm nghiêm trọng. Kinh nghiệm cho thấy, sau khi kết hôn tình yêu chỉ giảm đi chứ không bao giờ tăng lên. Đây là quy luật muôn thuở của tình cảm mà từ lâu các cụ đã đúc kết là “xa thương gần thường”.
Chẳng bao lâu, chính bạn sẽ nhận ra những sai lầm của mình và lúc ấy bạn sẽ rơi vào cảnh tiến thoái lưỡng nan.
Kết hôn do bị người yêu thúc giục
Khi bạn có quan hệ với ai đó nhưng trong lòng thấy rõ là chưa muốn cưới, vì còn rất phân vân không biết sống với họ có hạnh phúc không? Trong khi đó người ta đưa ra hàng trăm lý do giục cưới, làm cho bạn cảm thấy mình cứ chần chừ mãi cũng ngại.
Thế là bạn “tặc lưỡi” cưới quách đi cho xong. Nhưng đó mới chỉ là khúc dạo đầu của tấn bi kịch hôn nhân gượng ép. Nó sẽ lẵng nhẵng theo bạn suốt đời, hoặc nếu bạn cố tình dứt áo ra đi thì cuộc đời cũng dang dở, kéo theo nỗi đau đớn cho con cái.
Kết hôn để thoát khỏi sự quản lý của gia đình
Có lẽ vì bạn đang phải sống dựa vào cha mẹ, và chịu sự quản lý chặt chẽ. Bạn cảm thấy gò bó chẳng có quyền gì và nghĩ rằng tại sao mình không hết hôn, thoát ly khỏi gia đình, sẽ tha hồ tung hoành, không còn phải “dưới trướng” ai nữa. Thực tế cuộc sống sẽ không đơn giản như bạn nghĩ.
Muốn làm chủ gia đình, bạn phải có thực lực, ít nhất cũng phải tự nuôi sống được chính mình. Nếu không, bạn chẳng dựa vào người này thì cũng phải dựa vào người khác, làm sao có thể làm chủ được chính mình, thoát khỏi sự quản lý của người khác?
Nếu bạn không chịu nổi mối quan hệ ấy thì bạn sẽ làm gì, đi đâu, sống bằng cách nào? Bạn hãy trả lời những câu hỏi đó trước khi quyết định kết hôn!
Kết hôn chỉ vì ham muốn vật chất
Bạn tưởng rằng muốn thoát ra khỏi cảnh túng thiếu, khổ sở thì phải kết hôn với người giàu có. Mình đã hai bàn tay trắng thì phải tìm người có nhà cửa, của cải để nhờ cậy. Vì thế, bạn đặt tiêu chuẩn giàu có lên hàng đầu, bất kể bạn không yêu.
Nhưng chắc chắn chỉ sau một thời gian ngắn, bạn sẽ nhận ra sai lầm khi tưởng rằng lợi dụng được vật chất của họ, ngờ đâu lại bị họ biến mình thành công cụ mua vui. Cam phận làm đồ chơi cho họ suốt đời, hay lại ra đi với hai bàn tay trắng?
Kết hôn theo cảm tính
Có những bạn gái mạo hiểm quyết định gắn bó suốt đời với một chàng trai chỉ qua những gì mà mình cảm nhận ở bên ngoài. Có bạn coi trọng nghề nghiệp, bằng cấp, khả năng kinh tế, hoàn cảnh gia đình.
Có bạn lại chết mê chết mệt vì hình thức to cao, đẹp trai, ăn mặc hợp mốt. Có bạn phải lòng vì phong cách hào hoa, nói năng hoạt bát, hài hước dí dỏm, biết chiều chuộng mình… Nói chung tất cả những điều đó không phải là không quan trọng nhưng chỉ có thế thôi chưa đủ.
Để đi tới hôn nhân, cần phải tìm một người bạn đời chứ đâu phải một bạn chơi trong cuộc chơi ngắn hạn? Muốn biết phẩm chất đích thực một người đàn ông để có thể gắn bó suốt đời, không thể chỉ căn cứ vào những gì nhìn thấy được ở bên ngoài, mà phải đi vào chiều sâu tâm hồn của anh ta.
Chẳng hạn bạn bè anh ấy là người thế nào? Anh ấy đối xử với những người thân ra sao? Thái độ của anh ấy khi nói về người yêu cũ như thế nào? Khi anh ấy đi đâu xa độ mấy ngày, bạn có thấy nhớ, có mong chờ anh ấy?
Kết hôn do tình yêu mù quáng
Khi yêu say đắm, trong con mắt của những kẻ đang yêu bao giờ thần tượng của họ cũng được bao phủ một lớp hào quang chói sáng, mà nhìn qua lớp hào quang ấy, đối tượng yêu trở nên hoàn mỹ.
Nhưng tình yêu say đắm không bao giờ tồn tại được lâu, sau khi kết hôn chỉ một thời gian, vòng hào quang biến mất, chàng hiện ra đúng như con người thực của mình và lúc ấy bạn sẽ thất vọng.
Điều đó giải thích vì sao thời gian gần đây những vụ ly hôn ngay trong năm đầu ngày càng gia tăng.
Thực ra, các nhà khoa học cũng thừa nhận rằng, những người đang yêu nhìn thấy trong cuộc đời nhiều cái đẹp hơn những người không yêu. Điều đáng tiếc là, khi tình yêu suy giảm hoặc đã hết, người ta lại không nhìn đời như thế nữa và nhận ra cuộc hôn nhân của mình là sai lầm.
Chính vì thế, con người càng cần được trang bị những kiến thức tối thiểu về tình yêu, hôn nhân để tránh những quyết định vội vàng trong khi say đắm đến u mê.
Các nghiên cứu về hôn nhân cho thấy, yếu tố quan trọng nhất để có hôn nhân hạnh phúc là khâu lựa chọn đối tượng kết hôn. Nếu lựa chọn sai thì mầm mống thất bại đã có ngay từ đầu. Nhiều khi toàn bộ phần đời còn lại chỉ để sửa chữa sai lầm đó.
Để tránh hôn nhân bất hạnh, bạn nên thận trọng khi quyết định kết hôn. Vừa nghe theo sự mách bảo của trái tim, vừa cần phải có sự sáng suốt của lý trí.
Đừng để trái tim lấn át lý trí, nhưng cũng đừng để những tính toán vụ lợi đưa bạn đến cuộc hôn nhân không có tình yêu.

Chữ ký của thànhviên

Những sai lầm khi kết hôn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
Hội Quán 24h
Trả lời nhanh
* Không sử dụng ngôn ngữ thiếu văn hoá
* Bài viết sưu tầm nên ghi rõ nguồn.
* Tránh spam nhảm những chủ đề không liên quan.
* Yêu cầu viết tiếng Việt có dấu trên toàn bộ diễn đàn.